DN có được sử dụng song song HĐĐT và HĐ giấy không?

Theo Thông tư 68, bắt đầu từ ngày 01/11/2020 doanh nghiệp bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử. Như vậy, trước ngày 01/11/2020 doanh nghiệp có thể sử dụng song song cả hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy không?
Đây chính là vấn đề được nhiều doanh nghiệp quan tâm nhất hiện nay. Bởi. hiện nay nhiều doanh nghiệp muốn chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử nhưng số lượng hóa đơn giấy vẫn còn nhiều, nếu hủy bỏ số lượng hóa đơn giấy này sẽ gây nên sự lãng phí. Vậy các văn bản pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này?

Theo Điều 32 Nghị định 119 quy định: Trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, các Nghị định số 51/2010/NĐ-CP; Nghị định số 04/2014/NĐ-CP vẫn còn hiệu lực thi hành.
Điều 36 Nghị định 119 quy định: Doanh nghiệp được tiếp tục sử dụng hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in, hóa đơn đã mua đến hết ngày 31/10/2020 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại các Nghị định 51; Nghị định 04.
Như vậy, đến ngày 31/10/2020, doanh nghiệp, tổ chức được sử dụng song song hóa đơn đặt in và hóa đơn điện tử và được sử dụng đến khi chuyển sang hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định số 119/2018/NĐ-CP.
Bên cạnh đó, Cục Thuế TP Hà Nội cũng ra Công văn số 48825 về việc dùng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy. Trong công văn cũng đã quy định rõ:
Trong thời gian từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ vẫn còn hiệu lực thi hành.
Trong thời gian nêu trên, đơn vị có thể đồng thời cùng lúc sử dụng nhiều hình thức hóa đơn khác nhau theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 04/2014/NĐ-CP. Nhà nước khuyến khích sử dụng hình thức HĐĐT.
Trường hợp kể từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, doanh nghiệp vẫn còn hóa đơn đặt in, đã thông báo phát hành và vẫn có nhu cầu tiếp tục sử dụng tiếp hóa đơn đặt in phù hợp với điều kiện thực tế của doanh nghiệp thì tiếp tục áp dụng hóa đơn đặt in theo quy định tại các Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ.
Trong quá trình thực hiện nếu còn vướng mắc, đề nghị đơn vị liên hệ với Phòng Thanh tra – kiểm tra số 4 – Cục Thuế TP Hà Nội để được hướng dẫn cụ thể.
Kết luận, doanh nghiệp hoàn toàn có thể sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy đến hết ngày 31/10/2020.
>> Hướng dẫn tra cứu mã số thuế cá nhân (MSTCN)

>> Thuế nhập khẩu mỹ phẩm